choi danh lieng

Giáo viên mầm non cần có độ tuổi nghỉ hưu riêng?

Sơn Nguyễn

(Dân trí) - Đại biểu Quốc hội đề nghị cơ quan soạn thảo nghiên cứu quy định tuổi nghỉ hưu đối với giáo viên mầm non cần thấp hơn tối đa 5 năm so với tuổi nghỉ hưu chung.

Đóng góp ý kiến về dự thảo luật Bảo hiểm xã hội (sửa đổi), đại biểu Nguyễn Thị Huế (đoàn đại biểu tỉnh Bắc Kạn) cho biết, qua nhiều lần tiếp xúc cử tri, có rất nhiều ý kiến đề xuất cho phép tuổi nghỉ hưu của giáo viên mầm non thấp hơn tối đa 5 năm so với tuổi nghỉ hưu chung của Bộ luật lao động (57 tuổi đối với nam, 55 tuổi đối với nữ).

Giáo viên mầm non cần có độ tuổi nghỉ hưu riêng? - 1

Đại biểu Nguyễn Thị Huế (đoàn ĐBQH tỉnh Bắc Kạn) (Ảnh: Phạm Thắng).

"Trong công việc, giáo viên mầm non chịu nhiều áp lực, gây ức chế tâm lý, ảnh hưởng trực tiếp tới sức khỏe, thể chất và tinh thần. Thực tế, giáo viên mầm non thường phải đến sớm để đón trẻ, kết thúc thời gian làm việc muộn sau khi trẻ được gia đình đón về.

Suốt quá trình buổi học, giáo viên mầm non phải thực hiện các công việc có tính chất hoạt động liên tục như múa, hát, chăm sóc trẻ hiếu động, điều đó đòi hỏi giáo viên phải có sức khỏe tốt, phản xạ nhanh", đại biểu Huế nêu.

Theo đại biểu, giáo viên mầm non tuổi cao không còn sức sáng tạo, kém linh hoạt, sức khỏe suy giảm, không còn nhanh nhẹn để bảo đảm chất lượng chăm sóc, giáo dục, đặc biệt là bảo đảm an toàn cho trẻ.

Do vậy, nữ đại biểu cho rằng quy định tuổi nghỉ hưu đối với giáo viên mầm non cần thấp hơn tối đa 5 năm so với tuổi nghỉ hưu chung là phù hợp.

Cũng đóng góp ý kiến về quy định về tuổi nghỉ hưu, đại biểu Nguyễn Thị Hà (đoàn Bắc Ninh) nêu, tại điểm b khoản 1 Điều 64 Dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội sửa đổi quy định trường hợp người lao động được nghỉ hưu thấp hơn tối đa 5 tuổi so với tuổi quy định, nhưng chỉ áp dụng đối với trường hợp làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và đặc biệt, thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành hoặc làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn bao gồm cả thời gian làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên...

Giáo viên mầm non cần có độ tuổi nghỉ hưu riêng? - 2

Đại biểu Nguyễn Thị Hà (đoàn Bắc Ninh) đề nghị cơ quan soạn thảo nghiên cứu quy định theo hướng xác định giáo viên mầm non là trường hợp đặc biệt (Ảnh: Phạm Thắng).

Giáo viên mầm non không thuộc các trường hợp đã nêu tại điểm này nên tuổi nghỉ hưu của giáo viên mầm non thực hiện theo quy định chung. Theo đại biểu Nguyễn Thị Hà, điều này chưa phù hợp, vì đặc thù của giáo viên mầm non có nhiệm vụ chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng trẻ em từ 2-6 tuổi, đây là lứa tuổi khá hiếu động.

Do đó, đại biểu đề nghị cơ quan soạn thảo nghiên cứu quy định theo hướng xác định giáo viên mầm non là trường hợp đặc biệt, Chính phủ quy định đối với đối tượng này cho phù hợp với đặc thù vị trí nghề nghiệp, hoặc bổ sung giáo viên mầm non thuộc nhóm lao động nặng nhọc, độc hại.

choi danh lieng Sơ đồ trang web